บุญประเพณี ขึ้นปีใหม่ ส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2020/01/81565891_2821084337913107_8163803772435300352_n-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2020/01/81690550_2821084441246430_6740005934669496320_n.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2020/01/81565891_2821084337913107_8163803772435300352_n.jpg)
เทศบาลตำบลรำมะสัก จัดกิจกรรมทำบุญตักบาตร เนื่องในวันขึ้นปีใหม่ ประจำปี2563
เมื่อวันที่ 7 มกราคม 2563 ที่ผ่านมา สำนักงานเทศบาลตำบลรำมะสัก อำเภอโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง นายประสิทธิ์ ปกป้อง นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลรำมะสัก พร้อมด้วยนางรัตนี ปกป้อง สมาชิกองค์การบริหารส่วนจังหวัดอ่างทอง คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล ข้าราชการ ลูกจ้าง และพนักงานฯ รวมถึงผู้นำชุมชน ประชาชนในพื้นที่ ร่วมทำบุญตักบาตรข้าวสารอาหารแห้งและถวายภัตตาหารแด่พระภิกษุสงฆ์ เนื่องในเทศกาลวันขึ้นปีใหม่ มีความเชื่อว่าเป็นการทำบุญปีแห่งการเริ่มต้นพุทธศักราชใหม่ เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต คิดดี ทำดี ปฏิบัติดี ในสมัยพุทธกาลประเพณีทำบุญตักบาตร เป็นการให้ทาน บริจาคทาน แก่พระภิกษุสงฆ์ที่จำอยู่ที่วัด เป็นการโปรดสัตว์ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่จะต้องปฏิบัติตามพุทธวินัยสงฆ์ นายประสิทธิ์ ปกป้อง นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลรำมะสัก กล่าวว่า สำหรับวัตถุประสงค์ของการทำบุญตักบาตรเทศกาลปีใหม่ เพื่อเป็นการสืบทอดพระพุทธศาสนาในการทำบุญตักบาตรบริจาคทาน และเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตในการเริ่มต้นปีใหม่ ซึ่งอานิสงส์ของการทำบุญตักบาตรเพื่ออุทิศส่วนกุศลแก่บรรพบุรุษที่ล่วงลับ โดยรูปแบบพิธีกรรมการทำบุญตักบาตร ประธานจุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย พิธีกรอาราธนาศีล พระสงฆ์สวดเจริญพระพุทธมนต์ พิธีกรกล่าวคำถวายข้าวพระพุทธ ประเคนเครื่องไทยธรรมและจตุปัจจัยแก่พระสงฆ์ กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศล พระสงฆ์เจริญพุทธมนต์คาถากรวดน้ำ กล่าวคำบูชาพระรัตนตรัยและอำลาพระสงฆ์ ทำบุญตักบาตร
จากนั้นนายประสิทธิ์ ปกป้อง นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลรำมะสัก พร้อมด้วยนางรัตนี ปกป้อง สมาชิกองค์การบริหารส่วนจังหวัดอ่างทอง คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล ร่วมมอบเงินเบี้ยยังชีพให้ผู้สูงอายุในพื้นที่ ตามโครงการหลักประกันรายได้แก่ผู้สูงอายุ
ทั้งนี้ ระเบียบกระทรวงมหาดไทย ว่าด้วยหลักเกณฑ์ การจ่ายเงินเบี้ยยังชีพขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ฉบับที่ 4 พ.ศ.2562 หมวด 4 งบประมาณ และวิธีการจ่ายเงินเบี้ยยังชีพผู้สูงอายุ และคณะรัฐมนตรี เมื่อวันที่ 18 ตุลาคม 2554 การจ่ายเงินเบี้ยยังชีพให้จ่ายแบบขั้นบันได อายุ 60-69 ปี ให้ได้รับคนละ 600 บาทต่อเดือน อายุ 70-79 ปี ให้ได้รับคนละ 700 บาทต่อเดือน อายุ 80-89 ปี ให้ได้รับคนละ 800 บาทต่อเดือน และอายุ 90 ปีขึ้นไป ให้ได้รับคนละ 1,000 บาทต่อเดือน
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2020/01/81666292_2821084354579772_7657497033124610048_n.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2020/01/81515974_2821084814579726_7394490012059828224_n.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2020/01/82483290_2821084961246378_1803920997720522752_n.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2020/01/82569496_2821084807913060_7501935924708638720_n.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2020/01/82232797_2821084824579725_2723692238478508032_n.jpg)