จังหวัดอ่างทอง จัดพิธีถวายภัตตาหารพระราชทานแด่พระสงฆ์ในโครงการจาริกธุดงค์เผยแผ่ธรรมเฉลิมพระเกียรติฯ
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48125_0-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48119_0-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48125_0-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48120_0-1024x683.jpg)
วันที่ 16 มกราคม 2567 เวลา 09.00 น. ณ ลานอุทยานประวัติศาสตร์แขวงเมืองวิเศษไชยชาญ ในพื้นที่ขององค์การบริหารส่วนตำบลตลาดใหม่ ต.ตลาดใหม่ อ.วิเศษชัยชาญ จ.อ่างทอง
พระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานให้ถวายภัตตาหารเพลและสิ่งของพระราชทานแด่พระภิกษุสงฆ์ สามเณร ตามโครงการจาริกธุดงค์เผยแผ่ธรรมเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดลำพูน – จังหวัดพระนครศรีอยุธยา มีนายพิริยะ ฉันทดิลก ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง ได้มอบหมายให้ นายทัศนัย สุธาพจน์ รองว่าราชการจังหวัดอ่างทอง เป็นประธาน ในพิธีถวายภัตตาหารพระราชทาน แด่พระภิกษุสงฆ์ สามเณร
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48128_0-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/2024011664ab0a9803f855ceb7b28b0bc7524791133417.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48114_0-1024x683.jpg)
พล.ต.ต.ไพศาล พฤกษจำรูญ ผบก.ภ.จว.อ่างทอง พร้อมด้วยข้าราชการตำรวจภูธรจังหวัดอ่างทอง นายสหชัย แจ่มประสิทธิ์สกุล นายอำเภอวิเศษชัยชาญ พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ นายธวัช ทองโอภาส นายกองค์การบริหารส่วนตำบลตลาดใหม่ และพุทธศาสนิกชน ร่วมกันถวายภัตตาหารพระราชทานพระภิกษุสงฆ์และสามเณร ซึ่งได้จาริกธุดงค์ผ่านจังหวัดอ่างทอง จำนวน 570 รูป
ในการนี้ พระครูภาวนาสีลวิสุทธิ์ รองเจ้าคณะอำเภอศิลาลาด เจ้าอาวาสวัดดงก้าวกัลยาราม จังหวัดศรีสะเกษ ได้จัดโครงการจาริกธุดงค์เผยแผ่ธรรมเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดลำพูน-จังหวัดพระนครศรีอยุธยา โดยนำพระภิกษุสงฆ์ สามเณร 570 รูป พร้อมอุบาสก อุบาสิกา ร่วมจาริกธุดงค์เดินทางเลียบชายป่า ผ่านเส้นทางจังหวัดเชียงใหม่ จังหวัดตาก จังหวัดกำแพงเพชร จังหวัดนครสวรรค์ จังหวัดอุทัยธานี จังหวัดกาญจนบุรี จังหวัดสุพรรณบุรี จังหวัดอ่างทอง ไปยังจุดหมายที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยา โดยพระสงฆ์ในโครงการจาริกธุดงค์ฯ มาในครั้งนี้จะพำนักในพื้นที่ของจังหวัดอ่าทอง ระหว่างวันที่ 15 – 18 มกราคม 2567
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/202401165945487b04adb047c43eed2986e17e86133417.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48124_0-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48126_0-1024x683.jpg)
ในวันพุธที่ 17 มกราคม 2567 เวลา 17.00 น. คณะภิกษุสงฆ์และสามเณรธุดงค์เดินทางและพำนัก ณ วัดอัมพวัน ตำบลนรสิงห์ อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง จึงขอเชิญชวนสาธุชนร่วมถวายน้ำปานะ แด่คณะพระภิกษุสงฆ์และสามเณร 570 รูป
วันพฤหัสบดีที่ 18 มกราคม 2567 เวลา 08.00 น.นายพิริยะ ฉันทดิลก ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง เป็นประธานถวายภัตตราหารเช้า แด่พระภิกษุสงฆ์และสามเณร ณ วัดพินิจธรรมสาร ตำบลบางปลากด อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48117_0-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48119_0-1-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48122_0-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48118_0-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48123_0-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/48121_0-1024x683.jpg)
ในการนี้ องค์การบริหารส่วนตำบลบางเสด็จ จึงขอประชาสัมพันธ์เชิญชวนประชาชนเข้าร่วมทำบุญถวายภัตตราหาร ถวายน้ำปานะแด่คณะพระภิกษุสงฆ์ สามเณร ตามกำหนดวัน เวลา และสถานที่ ที่แจ้งไว้ข้างต้น
สาทร คชวงษ์ / บรรณาธิการข่าว