จังหวัดอ่างทอง จัดโครงการ “หน่วยบำบัดทุกข์ บำรุงสุข สร้างรอยยิ้มให้ประชาชน” ครั้งที่ 2/2567 ออกหน่วยให้บริการประชาชนในพื้นที่อำเภอวิเศษชัยชาญ
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/421575978_779613450858873_841101462477237480_n-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/421575978_779613450858873_841101462477237480_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/421593529_779613264192225_4115896917998954218_n-1024x683.jpg)
วันที่ 24 มกราคม 2567 เวลา 10.00 น. ณ ศาลาการเปรียญวัดต้นทอง ตำบลไผ่วง อำเภอวิเศษชัยชาญ จังหวัดอ่างทอง นายพิริยะ ฉันทดิลก ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง เป็นประธานพิธีเปิดโครงการ “หน่วยบำบัดทุกข์ บำรุงสุข สร้างรอยยิ้มให้ประชาชน” จังหวัดอ่างทอง ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 ครั้งที่ 2 ซึ่งส่วนราชการระดับจังหวัด หน่วยงานรัฐวิสาหกิจ และอำเภอ ได้บูรณาการนำงานบริการในหน้าที่ ออกหน่วยให้บริการแก่ประชาชนในระดับตำบล หมู่บ้าน เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนแก่ผู้ด้อยโอกาสในพื้นที่อำเภอวิเศษชัยชาญ
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/421525262_779613847525500_6090940311767642247_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/421699103_779613494192202_626038524103864704_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/421687263_779613047525580_2255656464255628157_n-1024x682.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/01/421532585_779613057525579_8650845355134665698_n-1-1024x683.jpg)
โดยมีนายกเหล่ากาชาดจังหวัดอ่างทอง รองผู้อำนวยการรักษาความมั่นคงภายในจังหวัดอ่างทอง ปลัดจังหวัดอ่างทอง อัยการจังหวัดคุ้มครองสิทธิและช่วยเหลือทางกฎหมายและการบังคับคดีจังหวัดอ่างทอง หัวหน้าส่วนราชการ คณะกรรมการเหล่ากาชาดจังหวัดอ่างทอง สมาชิกชมรมแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดอ่างทอง นายอำเภอวิเศษชัยชาญ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และประชาชนชาวอำเภอวิเศษชัยชาญ เข้าร่วมกิจกรรม ดังนี้ 1. สำนักงานเหล่ากาชาดจังหวัดอ่างทอง – มอบทุนการศึกษาให้กับนักเรียนในพื้นที่ จำนวน 10 ทุนๆ ละ 1,000 บาท เป็นเงิน 10,000 บาท- มอบชุดลูกเสือและเนตรนารีให้กับนักเรียนในพื้นที่ จำนวน 20 ราย – มอบชุดเครื่องอุปโภคบริโภคให้กับประชาชนผู้ยากไร้และผู้ด้อยโอกาส จำนวน 50 ราย-มอบแว่นสายตายาวให้กับผูัสูงอายุ จำนวน 138 ราย 2. สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดอ่างทอง มอบเงินสงเคราะห์ครอบครัวผู้ยากไร้ ผู้ด้อยโอกาส จำนวน 10 ครอบครัวๆ ละ 3,000 บาท เป็นเงิน 30,000 บาท 3. สำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดอ่างทอง มอบทุนการศึกษาจากกองทุนพัฒนาเด็กชนบท จังหวัดอ่างทอง จำนวน 20 ทุนๆ ละ 1,000 บาท เป็นเงิน 20,000 บาท 4. ศูนย์วิจัยและพัฒนาการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำจืดอ่างทอง มอบพันธุ์ปลาให้ผู้นำชุมชนไปปล่อยลงในแหล่งน้ำในพื้นที่ 5. กิจกรรมปลูกต้นไม้ โดยสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดอ่างทอง
นายสาทร คชวงษ์ /บรรณาธิการข่าว