จังหวัดอ่างทอง ร่วมกับ คณะสงฆ์จังหวัดอ่างทอง สวดเจริญพระพุทธมนต์และเจริญจิตตภาวนา ถวายพระพรชัยมงคลแด่สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา ให้ทรงหายจากอาการพระประชวร
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/12/320222837_455877063417359_8195837578123013770_n-820x394.jpg)
เมื่อวันที่ 16 ธันวาคม 2565 เวลา 18.30 น. ณ ศาลาธรรมไตร (ด้านหลังหอบูรพาจารย์) วัดนางในธัมมิการาม ตำบลศาลเจ้าโรงทอง อำเภอวิเศษชัยชาญ จังหวัดอ่างทอง นายรังสรรค์ ตันเจริญ ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง เป็นประธานในพิธีพิธีเจริญพระพุทธมนต์ถวายพระพรชัยมงคลแด่สมเด็จพระเจ้าถูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา โดยมีรองผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง หัวหน้าส่วนราชการ และพุทธศาสนิกชนจังหวัดอ่างทองเข้าร่วมพิธีฯ เพื่อความเป็นสิริมงคลและถวายเป็นพระราชกุศลให้ทรงหายจากพระอาการประชวร มีพระพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรงในเร็ววัน
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/12/320323355_1301187827345608_3075079992998558185_n-1-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/12/320213277_515849223650866_3530394209680853475_n-2-1024x683.jpg)
ในการนี้ ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง ประธานในพิธีจุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย เปิดกรวยดอกไม้ธูปเทียนแพ เบื้องหน้าพระบรมฉายาลักษณ์สมเด็จพระเจ้าถูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา จากนั้น พระสงฆ์ 20 รูป เจริญพระพุทธมนต์ถวายพระพรชัยมงคล แด่สมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราช สาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา และพุทธศาสนิกชนจังหวัดอ่างทองร่วมกันเจริญจิตภาวนาเป็นเวลา 7 นาที
ตามที่ สำนักพระราชวัง ออกแถลงการณ์ ลงวันที่ 14 ธันวาคม พุทธศักราช 2565 เรื่อง สมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิด ทรงพระประชวรและเข้ารับการรักษาพระองค์ ณ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย เพื่อถวายการตรวจพระวรกายอย่างละเอียดและประทับรักษาพระองค์ต่อไปนั้น
สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก ประธานกรรมการมหาเถรสมาคม ทรงมีพระบัญชาโปรดให้สำนักเลขาธิการมหาเถรสมาคม แจ้งวัดทุกวัดทั่วราชอาณาจักร และวัดไทยในต่างประเทศ ให้คณะสงฆ์ พร้อมด้วยพุทธศาสนิกชน ร่วมกันเจริญพระพุทธมนต์และเจริญจิตตภาวนาถวายเป็นพิเศษ ต่อจากการสวดมนต์ทำวัตรเช้าและทำวัตรเย็น เพื่อถวายพระพรชัยแด่ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดาเป็นประจำทุกวัน ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/12/320097133_920656668838081_2649676479865843924_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/12/320538423_1302792293623515_3530490813896217705_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/12/320639602_823354088770781_6282352599758457894_n-1024x683.jpg)
จังหวัดอ่างทอง ร่วมกับ คณะสงฆ์จังหวัดอ่างทอง สวดเจริญพระพุทธมนต์ถวายสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา ให้ทรงหายจากอาการพระประชวรโดยเร็ว ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ
ซึ่งการสวดมนต์หรือการเจริญพระพุทธมนต์นั้นมีมาตั้งแต่สมัยพุทธกาล เชื่อว่าจะช่วยป้องกันภัยอันตรายจากโรคภัยต่างๆ และทำให้เกิดความสุขสวัสดี พร้อมกับแผ่เมตตาและทำใจให้สงบเป็นสมาธิก็จะทำให้พระปริตรนั้นมีพลังและอานุภาพยิ่งขึ้น
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/12/320222837_455877063417359_8195837578123013770_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/12/320515623_3491534597752934_6802289306798720104_n-1024x683.jpg)
สาทร คชวงษ์ / บรรณาธิการข่าว