ผู้ว่าฯอ่างทอง เปิดโครงการเตรียมความพร้อมหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เพื่อบูรณาการรองรับการติดตาม ดูแล ช่วยเหลือผู้มีอาการทางจิตจากการใช้ยาเสพติด ตามกระบวนการบำบัดรักษา ติดตาม ดูแล ช่วยเหลือ และฟื้นฟูสภาพทางสังคม ตามนโยบายเร่งด่วนของรัฐบาล รุ่นที่ 1
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/02/428001690_791885546298330_5385935865011562087_n-820x394.jpg)
วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 10.00 น. ณ หอประชุมองค์การบริหารส่วนจังหวัดอ่างทอง ชั้น 2 องค์การบริหารส่วนจังหวัดอ่างทอง นายพิริยะ ฉันทดิลก ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการประชุมเตรียมความพร้อมหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เพื่อบูรณาการรองรับการติดตาม ดูแล ช่วยเหลือผู้มีอาการทางจิตจากการใช้ยาเสพติด โดยมี นางจีระพรรณ กาญจนประดิษฐ์ ผู้อำนวยการสำนักงานป้องกันและปราบปรามยาเสพติดภาค 1 นายสุรเชษ นิ่มกุล นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดอ่างทอง ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดอ่างทอง หัวหน้าส่วนราชการ นายอำเภอเมืองอ่างทอง ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพประจำตำบล คณะวิทยากร และประชาชนที่เกี่ยวข้องเข้าร่วม
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/02/428000941_791885769631641_5978871390500772528_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/02/427892330_791885342965017_3565220573798352459_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/02/427993780_791885382965013_6127286207412760382_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/02/427478781_791885482965003_28804549665105898_n-1024x683.jpg)
รัฐบาลได้กำหนดให้การแก้ไขปัญหายาเสพติดอยู่ในนโยบายการสร้างคุณภาพชีวิตที่ดี นำความปลอดภัยมาสู่ประชาชน ตามหลัก “เปลี่ยนผู้เสพ เป็นผู้ป่วย” โดยกำหนดแผนปฏิบัติการภายใต้นโยบายและ แผนระดับชาติว่าด้วยการป้องกัน ปราบปราม และแก้ไขปัญหายาเสพติด ระยะ 1 ปี ตามนโยบายเร่งด่วนของรัฐบาล (Quick win) ซึ่งได้กำหนดแนวทางการแก้ไขปัญหายาเสพติด เพื่อขับเคลื่อนการแก้ไขปัญหายาเสพติดทั้งระบบ โดยมุ่งเน้น การลดระดับความรุนแรงของปัญหายาเสพติด ทั้งจากผู้ใช้ ผู้เสพ ผู้ติดยาเสพติด และผู้มีอาการทางจิตจากการใช้ยาเสพติด สำนักงานป้องกันและปราบปรามยาเสพติด ภาค 1 จึงได้จัดทำโครงการประชุมเตรียมความพร้อมหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เพื่อบูรณาการรองรับการติดตาม ดูแล ช่วยเหลือผู้มีอาการทางจิตจากการใช้ยาเสพติดขึ้น จำนวน 3 รุ่น รวมผู้เข้ารับการอบรม จำนวน 600 คน โดยรุ่นที่ 1 มีผู้เข้ารับการอบรม จำนวน 200 คน ประกอบด้วยอำเภอเมืองอ่างทอง จำนวน 100 คน และอำเภอไชโย จำนวน 100 คน โดยขอความอนุเคราะห์จากศูนย์อำนวยการป้องกัน และปราบปรามยาเสพติดจังหวัดอ่างทอง
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/02/427891616_791885402965011_4199261609097488294_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/02/427919412_791885366298348_2382987984003817323_n-1024x683.jpg)
การจัดโครงการดังกล่าว ได้รับการสนับสนุนงบประมาณจากกองทุนป้องกัน ปราบปราม และแก้ไขปัญหายาเสพติด เพื่อพัฒนาศักยภาพเพิ่มองค์ความรู้ และความเข้าใจในทุกกระบวนการรวมถึงร่วมกันจัดทำแผนปฏิบัติการในการดำเนินการต่อผู้มีอาการทางจิตจากการใช้ยาเสพติดในพื้นที่เพื่อเป็นแกนหลักระดับจังหวัดในการถ่ายทอดแนวทางการดำเนินงานไปสู่การปฏิบัติในอำเภอเป้าหมาย โดยเป็นการขับเคลื่อนเชิงนโยบายตามแผนปฏิบัติการลดความรุนแรงของปัญหายาเสพติดฯ ระยะ 1 ปี ตามนโยบายเร่งด่วนของรัฐบาล (Quick win) สำหรับวิทยากรในการอบรมฯ ได้รับความอนุเคราะห์จากส่วนราชการในพื้นที่ ได้แก่ ตำรวจภูธรจังหวัดอ่างทอง สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอ่างทอง ศูนย์อำนวยการป้องกันและปราบปรามยาเสพติดจังหวัดอ่างทอง องค์การบริหารส่วนจังหวัดอ่างทอง และศูนย์ปฏิบัติการป้องกันและปราบปรามยาเสพติดอำเภอสามโก้
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/02/428153637_791885506298334_7610447404449277717_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/02/428001690_791885546298330_5385935865011562087_n-1024x683.jpg)
ขอบคุณภาพข่าว-สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดอ่างทอง
สาทร คชวงษ์ / บรรณาธิการข่าว