ผู้ว่าฯ อ่างทอง ลงพื้นที่ชี้แจงแนวทางการปฏิบัติงานตามนโยบายรัฐบาลให้แก่ส่วนราชการท้องถิ่น ในพื้นที่อำเภอป่าโมก
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/11/396258022_730759722410913_9077118308815392315_n-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/11/396351011_730760669077485_7805968002792552287_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/11/398999898_730760735744145_6322530372536786478_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/11/396733000_730759755744243_2572014023237860609_n-1024x683.jpg)
วันนี้ที่ 3 พฤศจิกายน 2566 เวลา 14.00 น. ณ หอประชุมอำเภอป่าโมก ที่ทำการปกครองอำเภอป่าโมก (หลังเก่า) นายพิริยะ ฉันทดิลก ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง เป็นประธานในการลงพื้นที่ชี้แจงแนวทางการปฏิบัติงานตามนโยบายรัฐบาลให้แก่ส่วนราชการอำเภอ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และกำนัน ผู้ใหญ่บ้านฯ โดยมี นางมณฑา ฉันทดิลก นายกเหล่ากาชาดจังหวัดอ่างทอง นางสาวเอกรัตน์ นาคาคง รองผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง ปลัดจังหวัดอ่างทอง หัวหน้าสำนักงานจังหวัดอ่างทอง ท้องถิ่นจังหวัดอ่างทอง พัฒนาการจังหวัด หัวหน้าสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดอ่างทอง โยธาธิการและผังเมืองจังหวัดอ่างทอง นายอำเภอป่าโมก หัวหน้าส่วนราชการระดับอำเภอ รวมทั้ง กำนัน ผู้ใหญ่บ้านในพื้นที่เข้าร่วม ประมาณ 120 คน
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/11/396258022_730759722410913_9077118308815392315_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/11/398974348_730760829077469_6549056965707029467_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/11/396726988_730759779077574_1008293014100865230_n-1024x683.jpg)
ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง รับทราบการบรรยายสรุปอำเภอป่าโมก ในด้านต่างๆ ก่อนมอบนโยบายเน้นย้ำบูรณาการทำงานกับทุกภาคส่วนในจังหวัดอ่างทอง โดยมุ่งเน้นผลสัมฤทธิ์ที่สามารถวัดผลได้ ทั้งด้านความร่วมมือ ด้านงบประมาณ ด้านทรัพยากรจากภาคส่วนต่างๆ เพื่อตอบสนองความต้องการของประชาชนในพื้นที่ เพื่อประโยชน์สุขของประชาชนชาวอ่างทอง แบ่งออกเป็น 5 ด้าน ดังนี้
1) ด้านการปกป้องสถาบันหลักของชาติ โดยการสร้างการรับรู้ที่ถูกต้องเกี่ยวกับสถาบัน จิตอาสาพระราชทาน รวมทั้งการดำเนินตามโครงการในพระราชดำริฯ น้อมนำแนวพระราชดำริมาใช้เพื่อบำบัดทุกข์ บำรุงสุข
2) ด้านการพัฒนาคุณภาพชีวิตความเป็นอยู่ โดยยกระดับคุณภาพภาพชีวิต ขับเคลื่อนชุมชนคุณธรรมด้วยพลัง บวร
3) ด้านเศรษฐกิจ และวัฒนธรรม เสริมสร้างเศรษฐกิจฐานราก กระจายรายได้สู่ชุมชน
4) ด้านความมั่นคง คือ เมืองปลอดภัย แก้ไขปัญหายาเสพติด และ การอำนวยความเป็นธรรมในพื้นที่
5) ด้านการศึกษาและกีฬา สร้างโอกาสและยกระดับมาตรฐานทางการศึกษาให้เด็กและเยาวชนในจังหวัด และส่งเสริมและพัฒนาด้านกีฬาอย่างเป็นระบบ
ทั้งนี้ ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง ได้เน้นย้ำภารกิจเร่งด่วน อาทิ โครงการหมู่บ้านยั่งยืน (Sustainable Village) เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 72 พรรษา โครงการ To Be Number One ระดับอำเภอ หลังจากนั้น ได้เป็นประธานมอบหมวกนิรภัย โครงการ “ครอบครัวสุขสันต์ ใส่หมวกกันน็อคกันทุกคน” ให้ใช้ประโยชน์ในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น 96 แห่งในพื้นที่จังหวัดอ่างทอง จำนวน 500 ใบ
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/11/396704552_730759715744247_3272678099860480547_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/11/396293682_730760765744142_2233702573919536892_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/11/399039952_730760059077546_7604193777251645827_n-1024x683.jpg)
ภาพข่าว / ประชาสัมพันธ์จังหวัดอ่างทอง
สาทร คชวงษ์ / บรรณาธิการข่าว