พิธีรับสนองพระบัญชาสมเด็จพระสังฆราช แต่งตั้งพระครูนาคดิตถ์คณาภิรักษ์ ดำรงตำแหน่งรองเจ้าคณะจังหวัดสิงห์บุรี
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/06/428676-1-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/06/428660-1024x576.jpg)
เมื่อวันศุกร์ที่ ๑๐ มิถุนายน ๒๕๖๕ เวลา ๑๗.๐๐ น. นายสัมฤทธิ์ กองเงิน รองผู้ว่าราชการจังหวัดสิงห์บุรี ได้รับมอบหมายจาก นายชัยชาญ สิทธิวิรัชธรรม เป็นประธานฝ่ายฆราวาส อ่านพระบัญชาแต่งตั้งรองเจ้าคณะจังหวัดสิงห์บุรีและใบตราตั้งเลขานุการรองเจ้าคณะจังหวัดสิงห์บุรี ณ อุโบสถวัดโบสถ์ ตำบลถอนสมอ อำเภอท่าช้าง โดยมีพระเดชพระคุณพระพรหมกวี (ประกอบ ธมฺมเสฏฺโฐ) เจ้าคณะภาค ๓ เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ พร้อมด้วยนายชัยวุฒิ ธนาคมานุสรณ์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคม นายวัชรินทร์ คุ่ยศิริ ผู้อำนวยการสำนักงานพระพุทธศาสนาจังหวัดสิงห์บุรี นายประสิทธิ์ พุ่มไม้ชัยพฤกษ์ วัฒนธรรมจังหวัดสิงห์บุรี นายสมชาย วุฒิชัยกุล นายอำเภอท่าช้าง ข้าราชการ ศิษยานุศิษย์และประชาชนทั่วไปร่วมพิธี
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/06/428668-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/06/428667-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/06/428674-1024x576.jpg)
ตามมติมหาเถรสมาคม ในการประชุมครั้งที่ ๑๑/๒๔๕๖๕ เมื่อวันที่ ๒๙ เมษายน ๒๕๖๕ แต่งตั้งให้ พระครูนาคดิตถ์คณาภิรักษ์ (คว้าง กลฺยาณรโต) อายุ ๗๒ พรรษา ๕๒ วิทยฐานะ ป.ธ.๔ น.ธ.เอก ปัจจุบันเป็นเจ้าอาวาสวัดโบสถ์ ตำบลถอนสมอ อำเภอท่าช้าง จังหวัดสิงห์บุรี และเจ้าคณะอำเภอท่าช้าง ดำรงตำแหน่ง รองเจ้าคณะจังหวัดสิงห์บุรี มีอำนาจหน้าที่ปกครองคณะสงฆ์ในเขตจังหวัดของตน ตามที่เจ้าคณะจังหวัดมอบหมาย
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/06/428663-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/06/428675-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/06/428676-1024x576.jpg)
ภาพข่าว / สมควรชัยบุรินทร์
สาทร คชวงษ์ /บรรณาธิการข่าว เอกราชนิวส์