อ่างทอง เปิดงาน Angthong History Rally วิถีไทยไขประวัติศาสตร์
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/S__57188533-820x394.jpg)
เมื่อวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 08.00 น. ดร.ธีร์ ภวังคนันท์ รองเลขาธิการสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน เป็นประธานเปิดกิจกรรม “Angthong History Rally วิถีไทยไขประวัติศาสตร์ ” ณ บริเวณวัดขุนอินทประมูล ต.อินทประมูล อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง โดยมี นางสาวรัชดา ทองสุข ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอ่างทอง พร้อมด้วยผู้บริหาร คณะครูและบุคลากรทางการศึกษา และส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง ให้การต้อนรับและร่วมพิธีเปิด
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/S__57188533-1024x684.jpg)
สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอ่างทอง โดยนางสาวรัชดา ทองสุข ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอ่างทอง จัดกิจกรรม “Angthong History Rally วิถีไทยไขประวัติศาสตร์” ซึ่งเป็นหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ. 2551 ประจำปีงบประมาณ 2566 เป็นกิจกรรมที่สนองนโยบายของสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน และสำนักงาเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอ่างทอง โดยมุ่งเน้นการศึกษาประวัติศาสตร์นอกห้องเรียน ผ่านเส้นทางประวัติศาสตร์ เพื่อส่งเสริมให้ผู้บริหารโรงเรียน คุณครู นักเรียน ได้เรียนรู้จากสถานที่จริง และสร้างความตระหนักให้นักเรียนเกิดความรัก ความหวงแหนในสถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รักในท้องถิ่น และภูมิปัญญาของคนในท้องถิ่น อีกทั้งได้เรียนรู้ประวัติศาสตร์ใกล้ตัว สู่การสร้างสรรค์ชุมชนอย่างยั่งยืน โดยกิจกรรมมีการปล่อยรถ งาน “Angthong History Rally วิถีไทยไขประวัติศาสตร์” โดยแยกออกเป็น 7 จุด 7 อำเภอ
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/S__57188442-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/S__57188528-1024x684.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/S__57188532-1024x684.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/S__57188479-1024x684.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/S__57188534-1024x684.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/332091223_713938390206760_913894981896505243_n-791x1024.jpg)
หลังจากนั้น เวลา 16.00 น. ผู้เข้าร่วมกิจกรรม “Angthong History Rally วิถีไทยไขประวัติศาสตร์” ทั้งหมดเข้าสู่เวทีในพิธีปิด ณ บริเวณด้านหน้า พระตำหนักคำหยาด ต.หยาด อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง และร่วมเวทีเสวนา ในหัวข้อเรื่อง ” เรื่องเล่าในวงข้าว ไขประวัติศาสตร์จังหวัดอ่างทอง” ซึ่งมี อาจารย์ประสงค์ ลี้สุวรรณ ปราญ์ชาวบ้านจังหวัดอ่างทอง ร่วมเวทีเสวนาในครั้งนี้ โดยมี นางสาวรัชดา ทองสุข ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอ่างทอง มอบของที่ระลึก และมอบรางวัล ให้กับโรงเรียนที่เข้าร่วมกิจกรรม และร่วมชมการแสดงของเด็กนักเรียน พร้อมทั้งเป็นปิดงานในครั้งนี้
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/217784-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/217865-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/217869-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/333096692_1603638223448946_8894963354738534910_n-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/333223336_128629373237279_6249729565305121111_n-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/217789-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/333429021_885243132698885_531806853966685527_n-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/217867-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/02/333813174_194851989859529_8703400827086936047_n-1024x768.jpg)
สาทร คชวงษ์ / บรรณาธิการข่าว