อุทัยธานี นำเทคโนโลยีช่วยพัฒนาด้านการเกษตร แก้ปัญหาแรงงานขาดแคลน
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/03/276064303_400634078542456_1659966795238726936_n-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/03/276203081_400634175209113_5147363000896692347_n-1024x768.jpg)
เมื่อวันที่ 24 มีนาคม พ.ศ. 2565 นายขจรเกียติ รักพานิชมณี ผู้ว่าราชการจังหวัดอุทัยธานี เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมให้ความรู้ “หลักสูตรผู้บังคับหรือปล่อยอากาศยานซึ่งไม่มีนักบิน ( Drone) เพื่อใช้งานกับการเกษตร ณ องค์การบริหารส่วนตำบลทัพหลวง อำเภอบ้านไร่ จังหวัดอุทัยธานี ซึ่งโครงการนี้เป็นโครงการที่ตอบโจทย์การพัฒนาอุทัยธานี เมืองเกษตร โดยการนำเทคโนโลยีเข้ามาประยุคใช้ในการเพิ่มผลผลิต ลดรายจ่าย และเป็นการแก้ปัญหาเรื่องขาดแคลนแรงงาน สำหรับพี่น้องเกษตรกรและประชาชนท่านใดที่สนใจเรื่องนี้สามารถติดต่อได้ที่สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานจังหวัดอุทัยธานี
สาทร คชวงษ์ /บรรณาธิการข่าว