อ่างทอง ชาวบ้านตำบลบางเจ้าฉ่า ตำบลบางระกำ จัดพิธีเทิดพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง 12 สิงหาคม 2565
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/IMG_9104-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71187-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/IMG_9094-1024x683.jpg)
เมื่อวันที่ 12 สิงหาคม 2565 เวลา 09.30 น ร้อยตำรวจเอกสำเร็จ เจียรนัยเจริญ ประธานมูลนิธิสิริพัฒคุณานุสรณ์ เป็นประธานนำประชาชนในพื้นที่ตำบลบางเจ้าฉ่า และตำบลบางระกำ จัดพิธีเทิดพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษา 90 พรรษา 12 สิงหาคม 2565 ณ บริเวณลานคุณธรรมมูลนิธิสิริพัฒนคุณานุสรณ์ ตำบลบางเจ้าฉ่า อำเภอโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/IMG_9097-1-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/IMG_9096-2-1024x683.jpg)
โดยมีการจัดกิจกรรม ในการพัฒนาคุณภาพชีวิตครัวเรือนเปราะบาง ตาม TPMAP เพื่อการฟื้นฟู เยียวยา กลุ่มเป้าหมาย พัฒนาครัวเรือนเปราะบาง ตำบลบางเจ้าฉ่า ตำบลบางระกำ พัฒนาความรู้ ที่เข้มแข็ง เป็นรูปธรรมในการพัฒนาคุณภาพชีวิตครัวเรือนเปราะบาง ตาม TPMAP และเครือข่าย อพม. สร้างการเรียนรู้ภูมิปัญญาการนวดแพทย์แผนไทยให้กับเด็กและเยาวชนโรงเรียนพื้นที่ 2 ตำบล และวิทยาลัยการอาชีพทอง ที่ศูนย์เรียนรู้วิสาหกิจชุมชนนวดแพทย์แผนไทย (ป้าปุ้ม ) ตำบลบางเจ้าฉ่า จัดอบรมครอบครัวผู้พิการในการขยายพันธ์สมุนไพร คู่ครัว คู่บ้านศูนย์เรียนรู้สมุนไพรบางระกำ จัดอบรมครัวเรือนผู้ว่างงาน ในการทำอาหารสมุนไพร (ข้าวผัดสมุนไพร ) เพื่อสุขภาพ การทำส้มตำสมุนไพร และการทำน้ำสมุนไพรเพื่อสุขภาพ เพื่อเป็นการต่อยอดเป็นอาชีพ เลี้ยงตัวเองและครอบครัวต่อไป
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/IMG_9102-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/IMG_9103-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/IMG_9101-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71187-1-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71193-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71194-1024x768.jpg)
ร้อยตำรวจเอกสำเร็จ เจียรนัยเจริญ ประธานมูลนิธิสิริพัฒคุณานุสรณ์ กล่าวว่า หลังจากอบรมให้ความรู้ ได้มอบเครื่องอุปโภค บริโภคให้กับครัวเรือนเปราะบาง แบ่งปันวันแม่ จำนวน 20 ครอบครัว
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/22450-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/22455-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/22342-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/IMG_9104-1024x683.jpg)
สาทร คชวงษ์ บรรณาธิการข่าว