อ่างทอง ยกระดับผลิตภัณฑ์ OTOP และของดี
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192734_0-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192731_0-893x1024.jpg)
พิธีเปิดโครงการ ณ ลานหน้าห้างสรรพสินค้าเทสโก้ โลตัส สาขาอ่างทอง “ชิม ชม ช้อป OTOP เจ้าพระยา” ขับเคลื่อนการพัฒนาเศรษฐกิจฐานราก ผ่านกลไกโครงการพัฒนาและยกระดับผลิตภัณฑ์ OTOP และของดีลุ่มแม่น้ำเจ้าพระยา
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192736_0-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192734_0-1024x679.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192732_0-1024x706.jpg)
วันที่ 8 กันยายน 2566 เวลา 18.00 น. ณ ลานหน้าห้างสรรพสินค้าเทสโก้โลตัส สาขาอ่างทอง นายรังสรรค์ ตันเจริญ ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง มอบหมายให้นายศักดิ์ดา บรรดาศักดิ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการส่งเสริมและพัฒนาความเป็นผู้ประกอบการเชิงสร้างสรรค์อัจฉริยะ (Reskill – UpSkill – Newskill ) กิจกรรมย่อยที่ 3 การประชาสัมพันธ์ส่งเสริมช่องทางการตลาดให้กับผลิตภัณฑ์ที่ผ่านการพัฒนา ภายใต้ชื่องาน ” ชิม ชม ช้อป OTOP เจ้าพระยา” โดยมี นายอดิศร สุทธิเลิศ พัฒนาการจังหวัดอ่างทอง ผู้แทนพัฒนาการกลุ่มจังหวัดภาคกลางตอนบน หัวหน้าส่วนราชการ ผู้ผลิต ผู้ประกอบการ OTOP และประชาชนเข้าร่วมพิธีเปิด
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192730_0-1024x698.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192715_0-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192737_0-1024x782.jpg)
สำหรับการจัดงาน” ชิม ชม ช้อป OTOP เจ้าพระยา” ดำเนินการระหว่างวันที่ 8-11 กันยายน 2566 ณ ลานหน้าห้างสรรพสินค้าเทสโก้ โลตัส สาขาอ่างทอง มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาทักษะผู้ผลิต ผู้ประกอบการกลุ่มจังหวัดภาคกลางตอนบนให้มีความรู้ความสามารถในการพัฒนาผลิตภัณฑ์ให้มีมูลค่าเพิ่มสูงขึ้น และพัฒนายกระดับคุณภาพมาตรฐานผลิตภัณฑ์ให้มีศักยภาพทางการตลาดเพิ่มขึ้น รวมทั้งเพิ่มช่องทางการตลาดให้กับผลิตภัณฑ์กลุ่มจังหวัดภาคกลางตอนบนให้มีช่องทางการตลาดทั้งออฟไลน์และออนไลน์ โดยมีกลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ ผู้ผลิตผู้ประกอบการ OTOP กลุ่มจังหวัดภาคกลางตอนบน จำนวน 50 ราย ประกอบด้วย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา จำนวน 2 ราย จังหวัดชัยนาท จำนวน 2 ราย จังหวัดสิงห์บุรี จำนวน 2 ราย จังหวัดลพบุรี จำนวน 2 ราย จังหวัดสระบุรี จำนวน 2 ราย รวมจำนวน 10 ราย และจังหวัดอ่างทอง จำนวน 40 ราย กิจกรรมหลักประกอบด้วย การจำหน่ายสินค้า OTOP จำนวน 50 ร้านค้า การจัดนิทรรศการผลงานผลิตภัณฑ์เด่นของกลุ่มจังหวัด และจังหวัดอ่างทอง กิจกรรมส่งเสริมการขาย
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192740_0-1024x785.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192744-1024x655.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192728_0-1024x795.jpg)
นายศักดิ์ดา บรรดาศักดิ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง ได้กล่าวถึงการจัดงานในครั้งนี้ นับว่าเป็นประโยชน์อย่างยิ่งแก่ผู้ผลิตผู้ประกอบการ OTOP ในการเพิ่มช่องทางการจำหน่ายผลิตภัณฑ์ OTOP ที่ได้รับการพัฒนาและยกระดับผลิตภัณฑ์ OTOP และเป็นการขับเคลื่อนการพัฒนาเศรษฐกิจฐานราก ผ่านกลไกโครงการพัฒนาและยกระดับผลิตภัณฑ์ OTOP และของดีลุ่มแม่น้ำเจ้าพระยาซึ่งในการจัดกิจกรรมทดสอบตลาดในครั้งนี้ เป็นการขับเคลื่อนการดำเนินงานที่มุ่งหวังให้เกิดการสร้างรายได้ให้กับชุมชน และเพิ่มช่องทางในการจำหน่ายสินค้าได้เพิ่มมากขึ้น สามารถเข้าถึงผู้บริโภค ได้ในทุกระดับ และเป็นการประชาสัมพันธ์ผลิตภัณฑ์ OTOP ของกลุ่มจังหวัด ให้เป็นที่รู้จักอย่างแพร่หลายส่งผลให้เศรษฐกิจในภาพรวมของประเทศเกิดความมั่นคง มั่งคั่ง และยั่งยืนต่อไป
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192717_0-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192741_0-1024x812.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/09/192716_0-1024x768.jpg)
สาทร คชวงษ์ / บรรณาธิการข่าว