อ่างทอง เปิดโครงการชุมชนบำบัดอย่างยั่งยืน ในพื้นที่แพร่ระบาดยาเสพติด ตามนโยบายเร่งด่วนของรัฐบาล ประจำปี 2567
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/06/448190079_871124528374431_8244900486618220296_n-820x394.jpg)
วันที่ 10 มิถุนายน 2567 เวลา 11.00 น. ณ ศาลาอเนกประสงค์ วัดเอกราช หมู่ที่ 1 ชุมชนบ้านพางแพ ต.เอกราช อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง นายพิริยะ ฉันทดิลก ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง ประธานในพิธีเปิดโครงการชุมชนบำบัดอย่างยั่งยืน ในพื้นที่แพร่ระบาดยาเสพติด ตามนโยบายเร่งด่วนของรัฐบาล ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 บ้านบางแพ หมู่ที่ 1,2 ตำบลเอกราช อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง โดยมี นายศักดิ์ดา บรรดาศักดิ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง พล.ต.ต.ไพศาล พฤกษจำรูญ ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดอ่างทอง ผู้อำนวยการสำนักงานป้องกันและปราบปรามยาเสพติด ภาค 1 ผกก.สภ.ป่าโมก กอ.รมน. จังหวัดอ่างทอง ส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง นายอำเภอป่าโมก ผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และผู้นำชุมชน เข้าร่วมพิธีเปิดโครงการ
ตามที่ตำรวจภูธรภาค 1 ได้มอบหมายให้ สภ.ป่าโมก ดำเนินงาน โครงการชุมชนบำบัดอย่างยั่งยืน ในพื้นที่แพร่ระบาดยาเสพติด ตามนโยบายเร่งด่วนของรัฐบาล โดยให้ดำเนินการแก้ไขปัญหาการแพร่ระบาดของยาเสพติดในชุมชน/หมู่บ้าน โดยเสริมสร้างให้ชุมชนเกิดความเข้มแข็งเข้าใจและรับรู้ปัญหาพิษภัยที่เกิดขึ้นจากยาเสพติด เพื่อให้เกิดกระบวนการป้องกันแก้ไข และการบำบัดยาเสพติดโดยการมีส่วนร่วมของคนในหมู่บ้าน/ชุมชน และสร้างรูปแบบการดำเนินงานในหมู่บ้าน/ชุมชนเข้มแข็ง ในการแก้ไขปัญหายาเสพติดอย่างยั่งยืน สภ.ป่าโมก ได้พิจารณาคัดเลือก บ้านบางแพ หมู่ที่ 1,2 ตำบลเอกราช อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง เข้าร่วมโครงการฯ เนื่องด้วยหมู่บ้านบางแพ ยังมีปัญหายาเสพติดระบาดในพื้นที่ และมีผู้ที่ต้องได้รับการบำบัดรักษาในหมู่บ้าน ที่ต้องได้รับการแก้ไขปัญหายาเสพติดในหมู่บ้านโดยเร่งด่วน
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/06/448187033_871124631707754_2694873244872422322_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/06/448220238_871124788374405_8353665173982780811_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/06/448134226_871124968374387_2684658649094351650_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/06/448215635_871125075041043_8675394136589855282_n-1024x683.jpg)
การปฏิบัติงาน โครงการชุมชนบำบัดอย่างยั่งยืน ในพื้นที่แพร่ระบาดยาเสพติดตามนโยบายเร่งด่วนของรัฐบาล โดยชุดปฏิบัติการชุมชนบำบัดอย่างยั่งยืน จะเข้ามาดำเนินงานตามกระบวนการ ในหมู่บ้านบางแพ ตลอดระยะเวลา 3 เดือน เริ่มตั้งแต่ 1 มิถุนายน ถึง 30 สิงหาคม 2567 โดยเน้นความสำคัญในการป้องกัน แก้ไข บำบัดรักษา และช่วยเหลือผู้ติดยาเสพติด เริ่มดำเนินการตั้งแต่กระบวนการค้นหา คัดกรอง ฟื้นฟู และลดอันตรายจากยาเสพติด สร้างภูมิคุ้มกัน ติดตาม ดูแล และช่วยเหลือทางสังคม ใช้ชุมชนเป็นศูนย์กลางในการดูแลผู้ผ่านการบำบัดได้อย่างมีประสิทธิภาพ ดำเนินชีวิต และอยู่ร่วมกับสังคมได้อย่างสงบสุขต่อไป
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/06/448190079_871124528374431_8244900486618220296_n-1024x682.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/06/448186195_871124695041081_4946778683772642364_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/06/448188429_871126268374257_7353083139106016081_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/06/448166542_871125918374292_5504437169533431960_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/06/448134085_871125858374298_6265195527102936062_n-1024x683.jpg)
ภาพข่าว-สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดอ่างทอง
สาทร คชวงษ์/บรรณาธิการข่าว