อ่างทอง แห่ร่วมบุญ ในพิธีเจิมมือเปิดดวงเศรษฐี
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302692_0-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302685_0-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302689_0-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302686_0-768x1024.jpg)
บริเวณวัดพัฒนา (ดอนกร่าง) ตำบลบ้านพราน อำเภอแสวงหา จังหวัดอ่างทอง ซึ่งพระครูวิมลพัฒนาภรณ์ เจ้าอาวาสวัดพัฒนา (ดอนกร่าง) เจ้าคณะอำเภอแสวงหา พร้อมด้วยคณะกรรมการ ได้จัดงานประจำปี ปิดทองไหว้พระ ขอพร “หลวงพ่ออู่ทอง” พระประธานในอุโบสถของวัด และจัดทอดผ้าป่าสามัคคี เพื่อสมทบทุนในการสร้าง”ศาลาบำเพ็ญกุศล” ของวัดโดยมีการจัดให้มีมหรสพ และมีออกร้านค้าจำหน่ายสินค้าราคาถูก ของกินของใช้จำนวนมาก ชมการแสดงลิเกดัง คณะพรเทพ พรทวี ,คณะอดิเทพ ฟ้ารุ้ง และรำวงย้อนยุค อ๊อดโฟร์เอส ภายในงานเริ่มตั้งแต่ วันที่ 3 มีนาคม ถึงวันที่ 6 มีนาคม 2567
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302697_0-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302699_0-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302700_0-1024x768.jpg)
เมื่อวันที่ 5 มีนาคม 2567 เวลา 13.00 น.พุทธศาสนิกชนกว่า 2,000 คนได้เดินทางมาที่วัดแห่งนี้เพื่อมาทำพิธีเจิมมือเปิดดวงเศรษฐี เพื่อเป็นสิริมงคล โชคลาภ แก่ตัวเอง โดยมีพระครูบาวชิริล ภทฺทมุนี ผู้ช่วยเจ้าอาวาส วัดเดิมบาง จังหวัดสุพรรณบุรีพระเกจิอาจารย์ผู้สืบสายวิทยาคม หลวงพ่อแบน เกจิเมืองสุพรรณผู้เป็นพระอาจารย์สายตรงหลวงพ่อกรวย วัดบ้านแค หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ ท่านนับว่าเป็นพระผู้สร้างบุญบารมีคุณประโยชน์ต่อพุทธศาสนา ท่านยังเป็นศิษย์ในอุปัชฌาย์ ท่านเจ้าคุณ พระสุนทรธรรมมานุวัตร หลวงพ่อเอียด อดีตเจ้าอาวาสวัดไผ่ล้อม และสืบทอดพุทธาคมศึกษาจากครูบาอาจารย์อีกหลายรูป ท่านมีชื่อเสียงจากการลงนะเจิมฝ่ามือเปิดดวงเศรษฐี และเป็นเจ้าพิธีในวันนี้ที่วัดพัฒนา (ดอนกร่าง) อำเภอแสวงหา
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302695_0-768x1024.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302692_0-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302694_0-1024x768.jpg)
พระครูบาบาวชิริล ภทฺทมุนี ได้เมตตาเจิมมือเปิดดวงเศรษฐีให้สาธุชนนับพันคนที่หลั่งไหลเดินทางมาร่วมพิธีในครั้งนี้ ท่านมีจิตเมตตาถวายปัจจัยจากการบูชาครูทั้งหมดเป็นเงิน 190,711 (หนึ่งแสนเก้าหมื่นเจ็ดร้อยสิบเอ็ดบาท) มอบให้กับมูลนิธิพัฒนาคุณภาพชีวิต เด็กเปราะบาง และเด็กยากจน อำเภอแสวงหา โดยมีท่านพระครูวิมลพัฒนาภรณ์ เจ้าอาวาสวัดพัฒนา (ดอนกร่าง) เจ้าคณะอำเภอแสวงหา ประธานมูลนิธิฯรับมอบพร้อมทั้งร่วมอนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ดังกระหึ่ม
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302431_0-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302712_0-1024x862.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/03/302710-1024x705.jpg)
สาทร คชวงษ์ / บรรณาธิการข่าว