เจ้าท่าอยุธยา ตั้งศูนย์เฝ้าระวังและควบคุมการจราจรทางน้ำในช่วงฤดูน้ำหลาก พร้อมช่วยเหลือพี่น้องประชาชนที่ประสบอุทกภัย
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/09/1536534-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/09/1536533-1024x576.jpg)
นายพีรธร นาคสุข ผู้อำนวยการสำนักงานเจ้าท่าภูมิภาคสาขาอยุธยา เปิดเผยวันนี้ว่า สำนักงานเจ้าท่าภูมิภาคสาขาอยุธยา ได้ตั้งศูนย์เฝ้าระวังและควบคุมการจราจรทางน้ำในช่วงฤดูน้ำหลากเรียบร้อยแล้ว เนื่องจากปัจจุบันเป็นช่วงฤดูฝน ประกอบกับกรมอุตุนิยมวิทยาประกาศแจ้งเตือนจะมีฝนตกเพิ่มมากขึ้นในช่วงเดือนกันยายนนี้ รวมถึงกรมชลประทานได้ประกาศแจ้งเตือนว่าเขื่อนต่างๆ ในลุ่มน้ำเจ้าพระยา และลุ่มน้ำป่าสัก จะมีการปล่อยน้ำเพิ่มมากขึ้น ทำให้น้ำไหลหลากอย่างรุนแรง ส่งผลต่อการเดินเรือขนส่งสินค้า และการสัญจรของพี่น้องประชาชนในพื้นที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เพื่อเป็นการเฝ้าระวังและป้องกันไม่ให้เกิดอุบัติเหตุการจราจรทางน้ำ จึงกำชับเจ้าหน้าที่ให้ปฏิบัติหน้าที่รับแจ้งเหตุเกี่ยวกับอุบัติเหตุทางน้ำ พร้อมประสานไปยังหน่วยงานต่างๆ ให้รับทราบ อีกทั้งแจ้งชุดปฏิบัติการตรวจตรา นำเรือยนต์ออกปฏิบัติงาน ช่วยเหลือ คอยควบคุมการจราจรทางน้ำให้เป็นไปตามกฎหมาย และคอยช่วยเหลือพี่น้องประชาชนที่ประสบอุทกภัยควบคู่กันไปอีกด้วย เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนของพี่น้องประชาชนและผู้เดินเรือ
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/09/1536534-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/09/1536531-1-1024x576.jpg)
ภาพข่าว / ชาญ ชูกลิ่น
สาทร คชวงษ์ / บรรณาธิการข่าว