ครบรอบ 9 ปีโครงการจิตอาสา“สร้างรอยยิ้ม”ทำความดีถวายเป็นพระราชกุศลฯ
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71611-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71719-1.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71716-1024x771.jpg)
กิจกรรมจิตอาสา “สร้างรอยยิ้ม” เริ่มโครงการฯ เมื่อวันที่ 12 สิงหาคม 2556 ถือเป็นวันมหามงคลวันเฉลิมพระชนมพรรษา สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง ซึ่งได้ทำกิจกรรมมาอย่างต่อเนื่อง โดยมีนายสาทร คชวงษ์ บก.นสพ.เอกราชนิวส์ และนางสาวสุชญา เกิดสังข์ ทีมงานจิตอาสาฯ ร่วมจัดกิจกรรมยืนเป็นหุ่นให้นักท่องเที่ยว ได้ถ่ายภาพ และร่วมบริจาคเงินคนละ 1 บาทในโครงการ ฯ เพื่อรวบรวมเงินในแต่ละเดือนนำไปจัดซื้อเครื่องอุปโภค บริโภค และสิ่งของที่จำเป็นแก่คนพิการ คนด้อยโอกาสในจังหวัดอ่างทอง จำนวน 100 กว่าคน ซึ่งโครงการฯได้ดำเนินการให้การช่วยเหลือ เป็นประจำทุกๆเดือน ส่วนสถานที่ในการจัดกิจกรรม ทุกวันเสาร์- อาทิตย์ หรือวันหยุดนักขัตฤกษ์ โดยได้รับความอนุเคราะห์เอื้อเฟื้อให้ใช้สถานที่ดำเนินกิจกรรม จากนายวัชรพงศ์ ระดมสิทธิพัฒน์(นายกอุ๊)ประธานมูลนิธิพระเทวราชโพธิสัตย์ พุทธอุทยานมหาราช (หลวงปู่ทวด)อำเภอมหาราช จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/64354-1024x757.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71717-1024x780.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71720-768x1024.jpg)
หลังสถานการณ์โควิด-19 แพร่ระบาดเกือบ 2 ปีโครงการดังกล่าวได้หยุดกิจกรรมการยืนหุ่นที่พุทธอุทยานหลวงปู่ทวดไป แต่ทางทีมงานฯ (หนังสือพิมพ์เอกราชนิวส์) ยังคงดำเนินการตามวัตถุประสงค์ที่ตั้งใจไว้ให้ครบ 10 ปี โดยมอบสิ่งของ และข้าวสารอาหารแห้งอย่างต่อเนื่องทุกๆเดือนจนถึงขณะนี้ โดยมีผู้ใหญ่ใจดี ผู้ใจบุญหลายๆท่าน ร่วมให้การสนับสนุน ร่วมทำบุญบริจาคสิ่งของและเงินมาโดยตลอด และในวันนี้ ทีมงานฯ ได้มีโอกาสทำความดีถวายเป็นพระราชกุศล ฯ เนื่องในโอกาสมหามงคลวันเฉลิมพระชนมพรรษาฯ 12 สิงหาคม 2565 โดยได้มอบเตียงพร้อมทั้งอุปกรณ์ให้กับคนพิการที่อำเภอสามโก้ จังหวัดอ่างทอง ซึ่งโครงการได้รับการบริจาคเตียง และอุปกรณ์มาจากนางสาวสุกัญญา (น้องเปิ้ล ) ศรีแก้วอินทร์ และครอบครัว ตำบลบางเสด็จ อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง วันนี้ได้ลงพื้นที่เยี่ยมและนำส่งมอบให้ผู้ดูแล / ผู้พิการรายนี้ คือนายมานพ อิ่มทองนุช อดีตนักร้อง นักแต่งเพลงที่มีชื่อเสียง (นพพร เมืองสุพรรณ ) นักร้องลูกทุ่งชื่อดังในอดีต เจ้าของผลงานเพลง ไม่เจอะกันนานคิดถึงจังเลย
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/311714-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/311715-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71622-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71611-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71616-1024x711.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71561-1024x783.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71608-868x1024.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71606-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2022/08/71605-1024x789.jpg)
สาทร คชวงษ์ / บรรณาธิการข่าว