จังหวัดอ่างทอง จัดพิธีวางพวงมาลาน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณเนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/10/394687566_723908473096038_7279762476232065309_n-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/10/393351974_723914886428730_5910150043678218105_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/10/394680223_723908629762689_458012906497874252_n.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/10/392939981_723915023095383_9119543550642320467_n-1024x683.jpg)
เมื่อ เวลา 08.30 น.วันที่ 23 ตุลาคม 2566 บริเวณพระบรมราชานุสาวรีย์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว สนามหน้าศาลากลางจังหวัดอ่างทอง (หลังเก่า) นายพิริยะ ฉันทดิลก ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง เป็นประธานในพิธีวางพวงมาลา เบื้องหน้าพระบรมราชานุสาวรีย์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ เนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว 23 ตุลาคม 2566 โดยมี นางมณฑา ฉันทดิลก นายกเหล่ากาชาดจังหวัดอ่างทอง รองผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง อัยการ รองผู้อำนวยการรักษาความมั่นคงภายในจังหวัดอ่างทอง หัวหน้าส่วนราชการ อัยการ ศาล ทหาร ตำรวจ และข้าราชการเข้าร่วมพิธี เพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณอย่างหาที่สุดมิได้ เนื่องในวันคล้ายวันสวรรคต พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จสวรรคต เมื่อวันที่ 23 ตุลาคม 2453 ตลอดรัชสมัยของพระองค์ท่าน ได้ทรงบำเพ็ญพระราชกรณียกิจนานัปการ โดยเฉพาะการปฏิรูปประเทศให้เจริญก้าวหน้า เช่น ทรงยกเลิกระบบไพร่ ระบบทาส ทรงยกเลิกธรรมเนียมประเพณีที่ล้าสมัย ส่งเสริมการศึกษา โดยจัดระบบการศึกษาแผนใหม่ ให้ราษฎรได้รับการศึกษาเท่าเทียมกัน ทรงปฏิรูปการปกครองการบริหารออกเป็นกระทรวง จัดการปกครองหัวเมืองให้มีประสิทธิภาพ ทรงปฏิรูปเศรษฐกิจ ส่งเสริมการเกษตร การอนามัย การสาธารณูปโภค มีการสร้างถนน ทางรถไฟ การใช้โทรเลข โทรศัพท์ ไฟฟ้า ประปา ทรงปกครองด้วยทศพิธราชธรรม พระราชกรณียกิจ และพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงมีแก่ประเทศและประชาชนชาวไทย ทำให้ทรงเป็นที่รักเคารพและเทิดทูนยิ่ง ประชาชนจึงร่วมกันสร้างพระบรมราชานุสาวรีย์ถวายในขณะที่ยังทรงพระชนม์ชีพอยู่ และถวายพระราชสมัญญานามว่า “พระปิยมหาราช” หรือ “พระมหากษัตริย์ยิ่งใหญ่อันเป็นที่รักของทวยราษฎร์” เมื่อเสด็จสวรรคต ประชาชนยังคงน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ท่านตลอดมา
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/10/395112544_723908936429325_1709270457709926790_n.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/10/394687566_723908473096038_7279762476232065309_n.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/10/395087798_723908996429319_263084392919849540_n.jpg)
ภาพข่าว / สนง.ประชาสัมพันธ์จังหวัดอ่างทอง
นายสาทร คชวงษ์ /บรรณาธิการข่าว