วันแรกของการสมัครชิง “ส.อบต.-นายก อบต.”อ่างทอง
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2021/10/241304597_3012507845652796_6108355882180559782_n-1-820x394.jpg)
เมื่อวันที่ 11 ตุลาคม 2564 เป็นวันแรกที่คณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) กำหนดเปิดรับสมัครเลือกตั้งนายกองค์การบริหารส่วนตำบล (นายก อบต.) และสมาชิก อบต.กว่า 5.3 พันแห่งทั่วประเทศ โดยจะเปิดรับสมัครถึงวันที่ 15 ตุลาคม 2564 ในวันที่ 22 ตุลาคม ประกาศรายชื่อผู้สมัครรับเลือกตั้ง วันที่ 2 พฤศจิกายน 2564 ประกาศบัญชีรายชื่อผู้มีสิทธิเลือกตั้ง วันที่ 7 พฤศจิกายน 2564 วันสุดท้ายการยื่นคำร้องคัดค้านการรับสมัคร วันที่ 12 พฤศจิกายน 2564 วันสุดท้ายการส่งหนังสือแจ้งเจ้าบ้าน วันที่ 17 พฤศจิกายน 2564 วันสุดท้ายเพิ่มชื่อ -ถอนชื่อ วันที่ 21-27 พฤศจิกายน 2564 การแจ้งเหตุที่ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้ง (ภายใน 7วันก่อนวันเลือกตั้ง) และในวันที่ 28 พฤศจิกายน 2564 ตั้งแต่เวลา 08.00 – 17.00 น.เป็นวันเลือกตั้งสมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนตำบลและนายกองค์การบริหารส่วนตำบล ทั่วประเทศ
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2021/10/146462-1024x768.jpg)
เมื่อเวลา 08.00 น.ผู้สื่อข่าวหนังสือพิมพ์เอกราชนิวส์ ได้ลงพื้นที่สังเกตุการณ์ในการรับสมัครเลือกตั้งสมาชิก อบต.และนายก อบต. บางแห่งในพื้นที่ของอำเภอป่าโมก อาทิ อบต.โผงเผง อบต.บางเสด็จ อบต.นรสิงห์ อบต.เอกราช อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง พบว่าส่วนใหญ่สมาชิก อบต.จะเป็นคนหน้าเดิมๆ ส่วนผู้สมัครที่ลงสมัครนายก อบต.ในพื้นที่ของ อบต.บางเสด็จ ต.บางเสด็จ อ.ป่าโมก ซึ่งมีพื้นที่เพียง 6 หมู่บ้าน มีผู้มา สมัครสมาชิก อบต.เข้ามาสมัครกันครบทุกหมู่ ส่วนผู้สมัครชิงชัยในตำแหน่งนายก อบต.ตำบลบางเสด็จนั้น ในวันแรกออกสตาร์ทแรงมาก โดยมีผู้สมัครลงแข่งขันในตำแหน่งนายก อบต.ถึง 3 ท่าน ดังนี้ นายอิทธิศักดิ์ พึ่งพงศ์ญาติ (ลำดับที่ 1) นายบัญชา ฉัตรแหลม (อันดับที่ 2) และนายวิทยา คมคาย (อันดับที่ 3) ส่วนในพื้นที่ของ อบต.เอกราช ต.เอกราช อ.ป่าโมกนั้น บรรยากาศดูจะคึกคักมากกว่าที่ผ่านๆมา ซึ่งก็มีผู้สมัคร 2 ท่านท่านแรกคือนายศราวุธ เผ่าพยัฆ อดีตเจ้าของพื้นที่เดิมได้ (ลำดับที่ 1) ส่วนอันดับที่ 2 ได้แก่ พันเอกสมพงษ์ ผ่องพุฒิ คาดว่าพื้นที่นี้น่าจับตามอง ทีมงานหนังสือพิมพ์เอกราชนิวส์ ได้สังเกตเห็นมีเจ้าหน้าที่ตำรวจ จากสภ.ป่าโมก 3 นาย อยู่ในสถานที่รับสมัครด้วยและสอบถามเจ้าหน้าที่ทราบว่าเป็นการร้องขอจากเจ้าหน้าที่ของหน่วยรับสมัครเลือกตั้งในครั้งนี้ เพื่อให้มาดูแลรักษาความสงบเรียบร้อยเท่านั้น ส่วนในพื้นที่ของ อบต.โผงเผงนั้น ในวันแรกจะมีสมาชิกทั้ง 10 หมู่ มายื่นเอกสารเพื่อสมัครรับการเลือกตั้งสมาชิก อบต.ทั้ง 10 หมู่เช่นกัน ส่วนผู้สมัครนายก อบต.นั้น ขณะนี้มีเพียง นางนงเยาว์ อ่ำตระกูล เพียงคนเดียวและได้ลำดับที่ 1 บรรยากาศทั่วๆไปเป็นไปด้วยความสงบเรียบร้อย โดยมีนายฉัตรชัย เย็นทรวง ปลัดอำเภอ(เจ้าพนักงานปกครชำนาญงาน) อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง ได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมดูความสงบเรียบร้อย ณ จุดรับสมัคร ณ บริเวณ อบต.โผงเผง ต.โผงเผง อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2021/10/1210286-1024x768.jpg)
ส่วนที่ อบต.นรสิงห์ ในวันนี้ มีผู้สมัครสมาชิก อบต.จำนวนมาก ที่ทยอยกันเข้ามาสมัคร ส่วนผู้ที่สมัครรับเลือกตั้งเป็นนายก อบต. ขณะนี้มีเพียงนายไพรัตน์ ทองหยอด อดีตเจ้าของพื้นที่เดิม อบต.นรสิงห์ ต.นรสิงห์ อ.ป่าโมก ลงรับสมัครนายก อบต.เพียงคนเดียวได้(ลำดับที่ 1) ซึ่งก็ต้องคอยติดตามกันต่อไป เพราะยังมีเวลารับสมัครไปจนถึงวันที่ 15 ตุลาคม 2564
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2021/10/241304597_3012507845652796_6108355882180559782_n-1-1024x733.jpg)
ส่วนพื้นที่ อบต.บางระกำ ต.บางระกำ อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง นั้น ได้จัดสถานที่เป็นไปตามมาตรการการป้องกันการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 และก็เป็นท้องถิ่นอีกท้องถิ่นหนึ่งที่น่าจับตามองในการเลือกตั้งในครั้งนี้น่าจะมีการแข่งขันเข้มข้นขึ้นในพื้นที่นี้ซึ่งกฎหมายใหม่ระบุให้มีสมาชิกได้เพียงหมู่ละ 1 ท่านเท่านั้น ซึ่งตำบลบางระกำ อ.โพธิ์ทองนั้น แบ่งการปกครองมีทั้งหมด 7 หมู่บ้านและในวันนี้ได้มีผู้สมัครสมาชิก อบต.ครบทั้ง 7 หมู่บ้านแล้วส่วนผู้สมัครรับเลือกเป็นนายก อบต.ขณะนี้มีผู้สมัครในวันนี้รวม 2 ท่านดังต่อไปนี้ อันดับที่ 1 ได้แก่นาย ทรรศนะ ปานโสภณ อันดับที่ 2 ได้แก่ นายธราพงศ์ พงศ์วัฒนโรจน์
นางสาวมะลิ สุกใส ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลบางระกำ ปฏิบัติหน้าที่นายก ฯ กล่าวว่า ในการรับสมัครเลือกตั้งสมาชิก อบต.และผู้สมัครนายก อบต.บางระกำในวันนี้ ซึ่งเป็นวันแรกของการรับสมัครซึ่งเป็นไปด้วยความเรียบร้อยและขอขอบคุณนางสาวเมลดา วัชรโรจน์ ผู้อำนวยการการเลือกตั้งประจำจังหวัดอ่างทอง ได้มอบหมายพนักงานตรวจเยี่ยมการรับสมัคร โดยมีนางสาววราภรณ์ พุ่มสวัสดิ์ และนางสาวจิราวรรณ ศริพันธ์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยม ณ อบต.บางระกำ อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทองในวันนี้
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2021/10/97059.jpg)