อ่างทอง จัดงานสืบทอดประเพณีก่อพระเจดีย์ทรายน้ำไหล ริมแม่น้ำเจ้าพระยา
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/S__25862164-820x394.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/S__56443121-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/337555769_3344848739113860_4938660639269322153_n-1024x683.jpg)
วันที่18 เมษายน 2566 เวลา 18.30 น. อำเภอป่าโมก ร่วมกับองค์การบริหารส่วนตำบลบางเสด็จ จัดงานประเพณีก่อพระเจดีย์ทรายน้ำไหล ที่สืบทอดกันมากว่า 100 ปี ที่บริเวณท่าน้ำวัดท่าสุทธาวาส ตำบลบางเสด็จ อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง นางสาวเอกรัตน์ นาคาคง รองผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง ประธานในพิธีเปิดงานประเพณี ก่อพระทรายน้ำไหล ประจำปี 2566 โดยมีนายรักศักดิ์ เทียนไชย นายอำเภอป่าโมกก หัวหน้าส่วนราชการ นางสาวชุติกาญน์ หงส์อุปถัมภ์ชัย สจ.เขต 2 อำเภอป่าโมก นายบัญชา ฉัตรแหลม นายกองค์การบริหารส่วนตำบลบางเสด็จ นายศราวุธ เผ่าพยัฆ ประธานชมรมนายก องค์การบริหารส่วนตำบลจังหวัดอ่างทอง พร้อมด้วยผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในอำเภอป่าโมก และนายอริย์ธัช หงษ์อุปถัมภ์ชัย ประธานชมรมกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ตำบลบางเสด็จ พี่น้องประชาชนชาวตำบลบางเสด็จ ร่วมงาน
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/337906073_891833628568330_401416368216787080_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/LINE_ALBUM_ก่อพระทรายน้ำไหล66_๒๓๐๔๑๙_186-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/337892716_1454821335263160_3910272433478615046_n-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/176346-1024x497.jpg)
ประเพณีก่อพระทรายน้ำไหลเป็นประเพณีที่ชาวตำบลบางเสด็จ ปฏิบัติสืบทอดกันมาเป็นเวลานานกว่า 100 ปี ซึ่งจะมีการจัดขึ้นในวันที่ 18 เมษายน ของทุกปี แต่เดิมการก่อพระเจดีย์ทรายน้ำไหล นิยมก่อพระเจดีย์ทรายหน้าวัดท่าสุทธาวาส
แล้วขนทรายมาในวัดเพื่อเป็นประโยชน์ในการก่อสร้างศาสนสถานประจำวัด แต่ในปัจจุบันประเพณีการก่อพระทรายน้ำไหลได้เปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัย
องค์การบริหารส่วนตำบลบางเสด็จ ในฐานะองค์กรปกครอง ส่วนท้องถิ่น มีอำนาจและหน้าที่ในการส่งเสริมการศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม บำรุง รักษาศิลปะ จารีตประเพณี ภูมิปัญญาท้องถิ่นและวัฒนธรรมอันดีงามของท้องถิ่น ได้เล็งเห็นความสำคัญของงานประเพณีตังกล่าว จึงได้กำหนดจัดงานประเพณีก่อพระทรายน้ำไหล ประจำปี พ.ศ.2566
โดยจัดให้มีกิจกรรมพิธีสวดมนต์เย็น ณ พลับพลาที่ประทับริมน้ำ โดยมีกิจกรรมการแสดงรำโทน และเพลงเรือ กิจกรรมรำวงฉลองพระเจดีย์ทราย กิจกรรมการประกวดก่อพระเจดีย์ทราย และกิจกรรมประกวดหนูน้อยพระทรายน้ำไหล เพื่อให้ประชาชนทุกคนได้มีส่วนร่วมในการส่งเสริมประเพณีและวัฒนธรรมอันดีงาม และเพื่อให้ประชาชนทุกคนมีความภาคภูมิใจ รักและหวงแหนและเป็นการอนุรักษ์ไว้เป็นมรดกทางวัฒนธรรม
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/S__56443128-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/S__56443126-1-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/S__56443124-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/S__56443125-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2023/04/S__25862164-1024x768.jpg)
สาทร คชวงษ์ / รายงาน