อ่างทอง… เปิดโครงการขอให้หายดี เพื่อช่วยเหลือผู้ป่วยติดเตียงฯพร้อมนิทรรศการการดูแลแผลกดทับแบบบูรณาการ Self-Wound Care
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/332391_0-820x394.jpg)
วันที่ 25 เมษายน 2567 เวลา 09.00 น.ท่านสมศักดิ์ ปริศนานันทกุล อดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และอดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ เป็นประธานในพิธีเปิดงาน ” โครงการขอให้หายดี จังหวัดอ่างทอง และแถลงผลสัมฤทธิ์ของโครงการพร้อมนิทรรศการ ดูแลแผลกดทับแบบบูรณาการ Self-Wound Care
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/3CAT2604-1-1024x683.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/332382_0-1024x768.jpg)
ทั้งนี้ นายแพทย์ทวีโชค โรจนอารัมภ์กุล นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอ่างทอง กล่าวรายงานว่า โครงการนี้เกิดจากความร่วมมือหลายภาคส่วน ได้แก่ สาธารณสุขจังหวัด สาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล องค์การบริหารส่วนจังหวัดอ่างทอง องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร และภาคเอกชน โดยมี บริษัท วิโรจน์รัตน์ เมเนจเม้นท์ จำกัด ได้นำวัตกรรมสาร HOCl บรรเทาการอักเสบหลังการติดเชื้อ ยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อโรค ไวรัสและแบคทีเรีย 99.99% ป้องกันและบรรเทาแผลกดทับ ซึ่งโคงการฯ ได้เริ่มดำเนินการตั้งแต่วันที่ 8 ธันวาคม 2566 – เดือน มีนาคม 2567 พบว่ามีผู้ป่วยติดเตียงเข้าร่วมโครงการฯ จำนวน 23 ราย โดยเป้าหมายต้องการให้ผู้ดูแลผู้ป่วยสามารถดูแลผู้ป่วยได้อย่างมีคุณภาพ ซึ่งสาธารณสุข จะลงพื้นที่ดูแลผู้ป่วยฯให้ครอบคลุมทั้ง 7 อำเภอต่อไป
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/332384_0-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/620535_0-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/332385_0-1024x768.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/332383_0-1024x768.jpg)
ภายหลังท่านประธานฯได้มอบป้ายให้ผู้นำร่องโครงการ ได้แก่ สาธารณสุขอำเภอต่างๆและโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลและถ่ายภาพร่วมกัน ณ ห้องประชุม ชั้น 2 องค์การบริหารส่วนจังหวัดอ่างทอง ตำบลป่างิ้ว อ.เมืองอ่างทอง จ.อ่างทอง
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/332391_0-1024x789.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/620537_0-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/332291_0-1024x784.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/620529_0-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/620536_0-1024x576.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2024/04/332282_1-1-1024x768.jpg)
สาทร คชวงษ์/บรรณาธิการข่่าว