พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงพระราชทานสิ่งของแก่ประชาชนผู้ประสบภัย ที่จังหวัดอ่างทอง
Share
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2021/10/309469-820x394.jpg)
เมื่อวันที่ 6 ตุลาคม 2564 เวลา 10.15 น. ณ วัดป่าโมกวรวิหาร พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้ นายนุรักษ์ มาประณีต องคมนตรี ร่วมกับมูลนิธิราชประชานุเคราะห์ในพระบรมราชูปถัมป์ เชิญสิ่งของพระราชทานมอบแก่ประชาชนผู้ประสบภัย โดยมีผู้เข้าร่วมพิธีประกอบด้วย นายวีระศักดิ์ วิจิตร์แสงศรี ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง นางชุติพร วิจิตร์แสงศรี นายกเหล่ากาชาดจังหวัดอ่างทอง ศาลจังหวัดอ่างทอง ทหาร ตำรวจภูธรจังหวัดอ่างทอง นายอำเภอ นายกกิ่งกาชาดอำเภอป่าโมก และส่วนราชการ ในพื้นที่
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2021/10/335842.jpg)
![](https://akekarach.news/wp-content/uploads/2021/10/309465-1024x775.jpg)
เมื่อเวลา 10.30 น. ที่ห้องประชุมวัดป่าโมกวรวิหาร พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้องคมนตรี เชิญถุงพระราชทานและเครื่องอุปโภคบริโภค มอบแก่ราษฎรผู้ประสบอุทกภัยที่จังหวัดอ่างทอง มอบแก่ราษฎรผู้ประสบอุทกภัย อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง โดย นายนุรัตน์ มาประณีต องคมนตรี ได้ประชุมและติดตามสถานการณ์การแก้ไขปัญหาอุทกภัยในพื้นที่จังหวัดอ่างทอง ทั้งนี้ ได้เชิญพระบรมราโชบายในการป้องกันและแก้ไขการเกิดภัยธรรมชาติของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มากล่าวในที่ประชุม เพื่อให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องนำไปเป็นแนวทางในการแก้ไขสถานการณ์
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้องคมนตรี ร่วมกับมูลนิธิราชประชานุเคราะห์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ เชิญถุงพระราชทานและเครื่องอุปโภคบริโภค จำนวน 2,000 ถุง ไปมอบแก่ นายวีระศักดิ์ วิจิตร์แสงศรี ผู้ว่าราชการจังหวัดอ่างทอง และนายอำเภอ ทุกอำเภอ ซึ่งเป็นตัวแทนราษฎรที่ประสบอุทกภัย เพื่อช่วยบรรเทาความเดือดร้อนในเบื้องต้น และเป็นขวัญกำลังใจแก่ผู้ประสบอุทกภัย โดยองคมนตรี ได้เชิญพระราชกระแสทรงห่วงใย ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินี มากล่าวแก่ตัวแทนราษฎร รวมถึงเจ้าหน้าที่ให้รับทราบ